

Nambari ya Mtahiniwa \_\_\_\_\_

**SMZ**

**BARAZA LA MITIHANI LA ZANZIBAR**

**MTIHANI WA KUINGILIA KIDATO CHA KWANZA**

**125**

**URAIA**

**MUDA : SAA 2 : 00**

**JUMATATU 26 NOVEMBA, 2018 mchana**

**MAAGIZO KWA WATAHINIWA**

- 1. Mtihani huu una sehemu TATU (3) A, B na C.**
- 2. Jibu maswali YOTE katika sehemu A na B. Chagua maswali MANNE (4) kutoka sehemu C.**
- 3. Andika nambari yako ya mtihani katika kila ukurasa.**
- 4. Majibu yote yaandikwe katika nafasi zilizowekwa.**
- 5. Simu za mkononi haziruhusiwi ndani ya chumba cha mtihani.**

<b>KWA MATUMIZI YA WASAHIHISHAJI</b>		
<b>NAMBARI YA SWALI</b>	<b>ALAMA</b>	<b>SAINI</b>
<b>1.</b>		
<b>2.</b>		
<b>3.</b>		
<b>4.</b>		
<b>5.</b>		
<b>6.</b>		
<b>7.</b>		
<b>8.</b>		
<b>9.</b>		
<b>10.</b>		
<b>11.</b>		
<b>JUMLA</b>		

**Mtihani huu una kurasa 12 zenye maandishi**

**SEHEMU A: (Alama 20)**

**Jibu maswali YOTE katika sehemu hii**

1. Chagua jawabu sahihi kisha andika herufi yake kwenye jadweli liliyopo hapo chini.
  - i) Utaratibu wa uongozi unaoshirikisha wananchi katika maamuzi yanayohusu maisha yao
    - A. Utaifa
    - B. Utandawazi
    - C. Demokrasia
    - D. Utawala
  - ii) Moja kati ya zifuatazo si msingi wa kidemokrasia
    - A. Kujali na kuheshimu haki za binadamu
    - B. Kutoa na kupokea habari
    - C. Kushiriki katika mfumo wa vyama vingi
    - D. Kuwepo kwa demokrasia ya moja kwa moja
  - iii) Rangi ya kijani katika bendera ya Taifa humaanisha
    - A: Utajiri wa madini
    - B. Raia wa Tanzania
    - C. Mimea
    - D. Mito
  - iv. Kutokuwa na haraka ya kuhukumu, ni hatua ya
    - A. Utatuzi wa umasikini katika jamii
    - B. Utatuzi wa matatizo katika jamii
    - C. Kutii sheria za nchi
    - D. Kuepusha migongano katika jamii
  - v. Yafuatayo ni manufaa ya ushiriki wa Tanzania katika Jumuiya ya Madola isipokuwa
    - A. Kuuza mali ghafi inazozialisha kwa nchi wanachama
    - B. Kupata misaada na mikopo kutoka nchi tajiri
    - C. Kushiriki katika michezo mbali mbali ya Jumuiya ya Madola
    - D. Baadhi ya nchi wanachama kujitoa katika jumuiya hiyo

**Nambari ya Mtahiniwa \_\_\_\_\_**

- vi. Makubaliano ya kuanzishwa kwa Umoja wa Afrika yalifanyika tarehe  
A. 9/9/1999      B. 19/9/1989      C. 19/9/1979      D. 9/9/2009
- vii. Watumishi wa umma wanatakiwa kuzingatia kipengele kimoja kati ya vipengele vifuatavyo  
A. Usawa      B. Maslahi      C. Kanuni za kazi      D. Ubunifu
- viii. Chombo cha kimataifa kinacholinda na kuendeleza haki za binadamu  
A: UNHCR      B: UNO      C: ILO      D: IMF
- ix) Waziri Mkuu wa Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania huteuliwa na  
A. Wabunge      B. Spika wa bunge  
C. Rais      D. Katibu wa bunge
- x) Mtu anapofanya kitendo cha uhalifu unatakiwa  
A. Kumkamata mara moja      B. Kutoa taarifa mahakamani  
C. Kutoa taarifa sehemu husika      D. Kuchukua sheria mikononi

**JAWABU**

i	ii	iii	iv	v	vi	vii	viii	ix	x

2. Andika **Kweli** kama sentensi ni sahihi au **Sikweli** kama sentensi sio sahihi katika jadweli linalofuata.
- i) Mmong'onyoko wa maadili ni moja kati ya athari za utandawazi.
  - ii) TAKUKURU ni taasisi ya kuzuia na kupambana na magendo.
  - iii) Mahakama ya wilaya kwa kawaida huwa inasikiliza kesi za jinai na madai ya fedha au mali.
  - iv) Rais wa Tanzania anapokuwa hayupo nchini nafasi yake hushikwa na Waziri Mkuu.
  - v) Sheria za msingi zinazotawala mwenendo wa siasa na serikali katika jamii huitwa Mahakama.

**Nambari ya Mtahiniwa \_\_\_\_\_**

- vi) Uwajibikaji ni sifa ya kiongozi bora.
- vii) Moja ya kasoro za mfumo wa vyama vingi vya siasa ni kuchelewa kufikiwa kwa maamuzi.
- viii) Lengo la Jumuiya ya Madola ni kuwepo kwa uhuru, usawa, haki na heshima ya binadamu.
- ix) Ukosefu wa fedha si changamoto ya Umoja wa Afrika.
- x) Jumuiya ya Afrika ya Mashariki ilianzishwa mwaka 1977.

**JAWABU**

i	ii	iii	iv	v	vi	vii	viii	ix	x

**SEHEMU B: (Alama 40)**

**Jibu maswali YOTE katika sehemu hii**

3. Chagua majibu sahihi kutoka **KIFUNGU B** yanayoowana na maelezo ya

**KIFUNGU A.**

<b>KIFUNGU A</b>	<b>KIFUNGU B</b>
i) Upungufu wa kinga mwilini	A. 1977
ii) Wajibu wa mwananchi	B. Mahakama
iii) Kuanzishwa kwa Umoja wa Mataifa	C. UKIMWI
iv) Idadi ya mikoa ya Zanzibar	D. Kulipa kodi na ushuru
v) Chombo cha serikali ya mkoa	E. 1945
	F. Kipindupindu
	G. Mitano
	H. Kamati ya ulinzi na usalama
	I. Mitatu
	J. VVU

**JAWABU**

i	ii	iii	iv	v

4. Jaza mapengo katika sehemu zifuatazo.

i) Mifumo mikuu miwili (2) ya kisiasa ni \_\_\_\_\_

na \_\_\_\_\_

ii) Tabia zinazokubalika katika kundi la viongozi huitwa \_\_\_\_\_

iii) Mahakama hupaswa kufanya kazi zake kwa uadilifu bila ya

\_\_\_\_\_

iv) Ulinzi ni namna ya kujilinda dhidi ya \_\_\_\_\_

v) Aina mbili (2) za rushwa ni \_\_\_\_\_

na \_\_\_\_\_

5. Jibu maswali yafuatayo kwa ufupi.

a) i) Nini maana ya utandawazi?

\_\_\_\_\_  
\_\_\_\_\_  
\_\_\_\_\_  
\_\_\_\_\_  
\_\_\_\_\_

ii) Andika nyanja mbili (2) za utandawazi.

\_\_\_\_\_  
\_\_\_\_\_  
\_\_\_\_\_  
\_\_\_\_\_  
\_\_\_\_\_  
\_\_\_\_\_  
\_\_\_\_\_

b) i) Ainisha faida mbili (2) za katiba isiyoandikwa.

---

---

---

---

---

ii) Onesha kasoro mbili (2) za katiba isiyoandikwa.

---

---

---

---

---

c) Toa tofauti moja (1) kati ya Serikali ya Wilaya na Serikali ya Mkoa.

---

---

---

---

---

d) Eleza kwa ufupi faida mbili (2) za ushiriki wa Tanzania katika Jumuiya ya Afrika Mashariki.

---

---

---

---

---

e) Andika majukumu mawili (2) ya Mamlaka ya Kupambana na Rushwa na Uhujumu Uchumi Zanzibar.

---

---

---

---

**SEHEMU C: (Alama 40)**

**Jibu maswali MANNE (4) tu katika sehemu hii**

6. Elezea jinsi tunavyoweza kutatua matatizo ya umasikini na maradhi katika jamii.

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---





8. Fafanua mafanikio manne (4) ya Jumuiya ya Afrika ya Mashariki.

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

9. Elezea kwa ufupi malengo manne (4) ya Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika.

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

10. Chambua matumizi matano (5) ya misaada inayopata Tanzania kutoka Umoja wa Afrika.

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

---

11. Chora mchoro elekezi wa muundo wa ngazi za mahakama katika Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania.