

Nambari ya Mtahiniwa _____

SMZ

BARAZA LA MITIHANI LA ZANZIBAR

MTIHANI WA KUINGILIA KIDATO CHA KWANZA

126

HISTORIA

MUDA: SAA 2.00

JUMATATU 02 DISEMBA, 2019 ASUBUHI

MAELEKEZO KWA WATAHINIWA

1. Mtihani huu una sehemu TATU (3) A, B na C.
2. Jibu maswali YOTE kutoka sehemu A na B. Jibu maswali MANNE (4) kutoka sehemu C.
3. Andika nambari yako ya mtihani katika kila ukurasa.
4. Majibu yote yaandikwe katika nafasi zilizowekwa.
5. Majibu yote yaandikwe kwa kalamu ya buluu au nyeusi.
6. Simu za mkononi haziruhusiwi ndani ya chumba cha mtihani.

KWA MATUMIZI YA WASAHIHISHAJI		
NAMBARI YA SWALI	ALAMA	SAINI
1.		
2.		
3.		
4.		
5.		
6.		
7.		
8.		
9.		
10.		
11.		
JUMLA		

Mtihani huu una kurasa 8 zenye maandishi

Nambari ya Mtahiniwa _____
SEHEMU A: (Alama 20)

Jibu maswali YOTE katika sehemu hii.

1. Chagua jawabu sahihi na uandike herufi yake katika jadweli lililopo hapo chini.
 - i. Elimu bora zaidi wakati wa ukoloni walipatiwa
 - A. Watoto wa Kiafrika
 - B. Watoto wa Kizungu
 - C. Watoto wa Machifu
 - D. Watoto wa Kiasia
 - ii. Nchi iliyopata uhuru kwa njia ya mazungumzo tu katika bara la Afrika ni
 - A. Tanganyika
 - B. Msumbiji
 - C. Ghana
 - D. Zimbabwe
 - iii. Utaalamu wa kupata chuma kutoka kwenye udongo au mawe ulifanyika kwa
 - A. Kufinyanga chuma na udongo
 - B. Kuyeyusha mawe na udongo kwa moto
 - C. Kuyeyusha chuma halisi na mawe kwa moto
 - D. Kufinyanga mawe na udongo
 - iv. Jamii za Watanganyika zilizoishi maisha ya ujima ni
 - A. Wandorobo na Wahadimu
 - B. Wasandawe na Wahadimu
 - C. Wahadimu na Wahadzabe
 - D. Wasandawe na Wahadzabe
 - v. Vita vya kwanza vya dunia vilipiganwa mwaka
 - A. 1905 - 1907
 - B. 1910 - 1912
 - C. 1914 - 1918
 - D. 1918 - 1919
 - vi. Mkutano wa Berlin ulishirikisha mataifa ya Ulaya
 - A. Kumi na tatu
 - B. Kumi na nne
 - C. Kumi na tano
 - D. Kumi na sita
 - vii. Miongoni mwa athari za wageni kutoka Ulaya kwa nchi za Kiafrika ni
 - A. Kuibuka kwa dini ya Majusi
 - B. Kuibuka kwa dini ya Budha
 - C. Kuibuka kwa dini ya Kikristo
 - D. Kuibuka kwa dini ya Kiislamu

Nambari ya Mtahiniwa _____

- viii. Pepo za kaskazi zilivuma kutoka kaskazini kuelekea
A. Kaskazini mashariki
B. Kaskazini magharibi
C. Kusini magharibi
D. Kusini mashariki
- ix. Kabla ya Mapinduzi ya Zanzibar ya mwaka 1964, mashamba ya mikarafuu na minazi yalinunuliwa na
A. Waarabu
B. Wahindi
C. Wachina
D. Waingereza
- x. Mfumo wa biashara wa kuleta bidhaa kutoka Ulaya ulihamasisha
A. Ukuaji wa biashara ndogo ndogo
B. Ukuaji wa kilimo
C. Ukuaji wa viwanda vya mkoloni
D. Ukuaji wa ufugaji

JAWABU

i.	ii.	iii.	iv.	v.	vi.	vii.	viii.	ix.	x.

2. Andika **Kweli** mbele ya maelezo sahihi au **Sikweli** mbele ya maelezo yasiyo sahihi.
- i. Vyama vingi vya siasa nchini Zimbabwe vilipigwa marufuku na Serikali ya Kikoloni. _____
- ii. Waingereza na Sultani hawakushirikiana kutawala Zanzibar. _____
- iii. Wakati wa ukoloni Waafrika walipewa ardhi yenye rutuba kwa ajili ya kilimo. _____
- iv. German East Africa Company iliongozwa na Bw. Karl Peters. _____
- v. Bidhaa za pembe za ndovu na dhahabu zililetwa na wageni kutoka Bara la Asia. _____
- vi. Samora Machel alikuwa mfanyabiashara aliyefika Afrika. _____
- vii. Kuoana, kuzaliana na kuhamahama ni sababu za kuenea kwa utaalumu wa chuma Afrika Mashariki. _____
- viii. Hemed bin Mohamed (Tippu Tipu) alifanya biashara ya madini. _____
- ix. Wageni kutoka Ulaya walisaidia kukua kwa lugha ya Kiswahili katika pwani ya Afrika ya Mashariki. _____
- x. Elimu bure ni moja kati ya Matunda ya Muungano wa Zanzibar na Tanganyika. _____

Nambari ya Mtahiniwa _____

SEHEMU B: (Alama 40)

Jibu maswali YOTE katika sehemu hii

3. Linganisha miaka kutoka **KIFUNGU A** na matukio muhimu kutoka **KIFUNGU B**. Andika herufi ya jawabu ndani ya jadweli liliopo hapo chini.

KIFUNGU A	KIFUNGU B
i. 1938	a. Kifo cha Mwalimu J. K. Nyerere
ii. 1961	b. Kurejeshwa kwa mfumo wa vyama vingi vya siasa nchini Tanzania
iii. 1964	c. Uhuru wa Zimbabwe
iv. 1980	d. Vita vya Majimaji
v. 1992	e. Basukuma Union
	f. Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar
	g. Mwisho wa biashara ya utumwa Zanzibar
	h. Uhuru wa Tanganyika

JAWABU

i.	ii.	iii.	iv.	v.

4. Jaza nafasi zilizo wazi kwa kuchagua jibu sahihi kutoka kwenye mabano yaliyopo hapo chini.
- a) Msikiti wa Kizimkazi ulikuwa wa mwanzo kujengwa _____ mwa kisiwa cha Unguja.
- b) Viwanja vya michezo vya _____ Unguja na _____ Pemba vilijengwa baada ya Mapinduzi ya Zanzibar ya mwaka 1964.
- c) Kundi la mwanzo lililokuja Afrika kutoka Ulaya ni _____.
- d) Magofu ya Kaole yapo _____ nchini Tanzania.
- e) Mkuu wa mji au mtaa aliyekubaliwa na watu alikuwa akiitwa _____.

(Gombani, Kaskazini, Wapelelezi, Bagamoyo, Amani, Jumbe, Wamishionari, Kusini)

Nambari ya Mtahiniwa _____

5. Jibu maswali yafuatayo kwa ufupi.

a) Taja sehemu mbili (2) ambazo walipelekwa watumwa walionunuliwa Afrika.

i) _____ ii) _____

b) Toa tofauti moja (1) tu kati ya Ukoloni na Ubepari.

c) Orodhesha makabila mawili (2) ya Tanganyika yaliyoungana na Wajerumani kupambana dhidi ya Wahehe.

i) _____ ii) _____

d) Ainisha sifa mbili (2) za msingi alizotakiwa kuwa nazo Mtanganyika katika Uchaguzi Mkuu wa Agosti 1960.

i) _____

ii) _____

e) Andika urefu wa istilahi zifuatazo.

i) ZRB _____

ii) TAZARA _____

Nambari ya Mtahiniwa _____

SEHEMU C: (Alama 40)

Jibu maswali MANNE (4) tu katika sehemu hii

6. Orodhesha madhumuni manne (4) ya harakati za awali za kudai uhuru Tanganyika.

7. Elezea kwa ufupi faida nne (4) za matumizi ya zana za chuma wakati wa zama za chuma.

Nambari ya Mtahiniwa _____

8. Ainisha mabadiliko manne (4) yaliyojitokeza katika sekta ya afya barani Afrika baada ya kupata uhuru.

9. Bainisha athari chanya tano (5) za kuingia kwa wageni Zanzibar kutoka Asia.

Nambari ya Mtahiniwa _____

10. Andika maelekezo manne (4) aliyoyapokea Gavana kutoka Serikali ya Kikoloni.

11. Eleza makubaliano manne (4) yaliyofikiwa na mataifa ya kibeberu baada ya Mkutano wa Berlin wa mwaka 1884 -1885.

=====